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1. UTANGULIZI 

Taasisi ya Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali Madini, Mafuta na Gesi Asilia 

(TEITI), ilifanikiwa kufanya Semin katika Mkoa wa Dodoma tarehe 22 Februari, 

2025. Semina hiyo ilifunguliwa na Mgeni rasmi CPA Ludovick Utouh, mwenyekiti wa 

Kamati ya TEITI na kuhudhuriwa na viongozi, wenyeviti, wajumbe, weka hazina  

mbalimbali kutoka katika wilaya za mkoa wa Dodoma, Chamwino, Bahi, Chemba, 

Kondoa, Dodoma mji, Kongwa, Mpwapwa, UDOm, Shule ya msingi Buigiri, Shule ya 

msingi Homboro.  

Semina hii ililenga kuelimisha wananchi wenye uoni hafifu juu ya matumizi ya taarifa 

zilizopo kwenye ripoti ambazo hutolewa na Taasisi ya TEITI ambayo huweka wazi 

taarifa za leseni zilizotolewa kwa kipindi husika, taarifa za malipo ya ushuru wa 

huduma (Service Levy), ushirikishwaji wa wananchi katika utoaji huduma za bidhaa 

(Local Content), pamoja na ajira na uwajibikaji wa makampuni ya uziduaji kwa jamii 

(CSR). 

Aidha, TEITI imekuwa ikitekeleza majukumu yake na kuhakikisha Kampuni 

zinazofanya shughuli za utafutaji na uchimbaji wa madini, mafuta na gesi asilia hapa 

nchini zinaweka wazi taarifa za shughuli zao kulingana na viwango vya Taasisi ya 

Kimataifa ya Uhamasishaji wa Uwazi Katika Sekta ya Uziduaji (EITI) na Sheria ya 

Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali za Madini, Mafuta na Gesi Asilia Tanzania ya 

Mwaka 2015 (Sheria ya TEITA ya Mwaka 2015). Jukumu lingine la TEITI ni 

kuwajengea uwezo wananchi katika kutumia taarifa na takwimu zinazotokana na 

shughuli za uendeshaji wa makampuni ya uziduaji hapa nchini, kwa ajili ya kuhoji 

Serikali kuhusu mapato yanayopatikana kwenye Sekta ya Uziduaji na hivyo 

kuhamasisha mijadala kuhusu manufaa ya uchimbaji madini, mafuta na gesi asilia 

hapa nchini.  

Mwakilishi wa mgeni rasmi Bw. Erick Ketagory wakati akifungua Semina hii, alilisitiza 

kuwa uziduaji wahakikishe kwamba wanaweka wazi taarifa na takwimu za uzalishaji 

na mauzo ya bidhaa zao na kuajiri wananchi pamoja na kutumia bidhaa na huduma 

zipatikanazo ndani ya nchi.  
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2. Mpango wa Kuelimisha Umma, Serikali na Asasi za Kiraia 

Katika kutekeleza shughuli za TEITI kwa lengo la kuboresha uwazi na uwajibikaji 

katika usimamizi wa rasilimali madini, mafuta na gesi asilia chini TEITI iliona fursa 

kutoa semina kwa wananchi wenye uoni hafifu kwa ajili ya utekelezaji wa kazi zake 

pia kwa ajili ya kuhamasisha matumizi ya taarifa na takwimu zinazotolewa katika 

ripoti za TEITI za kila mwaka. Semina hii ni utekelezaji wa shughuli zinazolenga 

kufanya uhamasishaji huu ni Mkoa wa Dodom mji. 

Lengo ya Semina hii ni pamoja na kuhamasisha kuhusu matumizi ya taarifa na 

takwimu zinazotolewa katika ripoti za TEITI kwa wanachama, wananchi wenye uoni 

hafifu kutoka katika wilaya saba (7) za mkoa wa Dodoma.  Aidha, semina hii pia 

ililenga kuitangaza Taasisi ya TEITI pamoja na majukumu yake kwa washiriki.  

                                

Picha Na.1:  Mwakilishi wa mgeni rasmi ambae pia ni Kaimu Mkuu wa KItengo cha 

Uwazi na Uwajibikaji Bw. Erick Ketagory akiwasilisha hotuba ya ufunguzi wa Warsha 

tarehe 20 Februari, 2025.     
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Picha Na.2:  Mwaklishi wa Katibu Mtendaji wa TEITI ambae pia ni Kaimu Mkuu wa 
Kitengo cha Tehama na Takwimu Bw. Bakari Birika akitoa neno wakati wa ufunguzi 
wa Semina wa watu wenye uoni hafifu. 
 
 
Ni dhamira ya Serikali kuendesha shughuli zake kwa uwazi na kuhakikisha kuwa 

wananchi wanashiriki kikamilifu katika usimamizi wa uvunaji wa rasilimali madini, 

mafuta na gesi asilia. Hivyo, ni muhimu kuwajengea uwezo wananchi kuhusu namna 

ya kuchambua taarifa na takwimu zilizopo katika ripoti za TEITI pamoja na kuzitumia 

katika kuhoji na kuibua mijadala itakayosaidia kuboresha Sekta ya Uziduaji hapa 

nchini.  

     

 

3. Washiriki katika Semina 

Semina hii ilifunguliwa na mwakilishi wa mgeni rasmi Bw. Erick Ketagory. 

Ufunguzi huu ulitanguliwa kwa kuisoma hotuba ya Mwenyekiti wa TEITI, CPA. 

Ludovick S. Utouh. Washiriki mbalimbali walihudhuria warsha hii. Aidha, wageni 

wengine walioshiriki ni pamoja na waandishi wa habari. Ketagory alisema pia 

TEITI imekuwa ikiandaa na kuchapisha kwa waandishi maalum ya nukta nundu ili 

kuwafikia kundi la wananchi wasioona hapa nchini, mtakumbuka kuwa rasilimali 

Madini, Mafuta na Gesi Asili ni za wananchi wote. 

“Hivyo TEITI imeona ni vyema kuandaa ripoti zetu kwa nukta nundu ili wananchi 

wote wapate fursa ya kuelewa na kufahamu juu ya taarifa na takwimu mbalimbali 

katika sekta Madini, Mafuta na Gesi Asilia ili waweze kuhoji manufaa ya rasilimali 

hizo kwa nchi na wananchi.” 

Akisoma hotuba ya Katibu Mtendaji wa TEITI, Mariam Mgaya, Kaimu mkuu wa 

kitengo cha Tehama na Takwimu TEITI, Bakari Birika katika warsha hiyo washiriki 

watapata fursa ya kupata uelewa kuhusu majukumu ya TEITI na namna ya kutumia 

takwimu zinazoandaliwa kupitia Ripoti za TEITI. 

“Taasisi inajukumu la kujenga mfumo wa uaandaji wa Ripoti za TEITI na 

kuwajengea uwezo wananchi katika kutumia Takwimu zinazotokana na taarifa za 

TEITI kupitia warsha mbalimbali na ndio maana tumeandaa semina hii kwa kundi hili 

ili nao wawe na mchango wa kuchangia katika sekta hizi.”  
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Picha washiriki kutoka katika Wilaya mbalimbali za mkoa wa Dodoma 
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Picha Na. 4:  Wakirishi kutoka Wilaya mbalimbali za mkoa wa Dodoma. 
 
 

4. Mada zilizowasilishwa katika Warsha 

Mada mbalimbali ziliwasilishwa katika semina hii ili kuweza kuwafikishia ujumbe 

walengwa na kufikia malengo ya warsha hii kwa kuwatumia watoa mada wafuatao:- 

Mtoa mada Bw. Erick Ketagory, Afisa kutoka TEITI alitoa mada kuhusu, “Utekelezaji 

wa Majukumu ya Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali za 

Madini, Mafuta na Gesi Asilia Tanzania (TEITI)”, “Majukumu ya Asasi za Kiraia 

katika Utekelezaji wa Shughuli za Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali za Madini, 

Mafuta na Gesi Asilia” na, “Uwajibikaji wa Makampuni kwa Jamii (Corporate Social 

Responsibility (CSR) na Ushiriki wa Wananchi katika kutoa Huduma na Bidhaa 

(Local Content)  katika Sekta ya Uziduaji”.           

 

 

 

4.1  Utekelezaji wa Kazi na Majukumu ya Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na 

Uwajibikaji katika Rasilimali za Madini, Mafuta na Gesi Asilia Tanzania. 

 

Mada hizi ziliwasilishwa kwa lengo la kuelimisha washiriki kuhusu Taasisi ya TEITI 

pamoja na majukumu yake ili kuongeza uelewa wa Taasisi hiyo. Aidha, mtoa mada 

alisisitiza zaidi katika kuhamasisha matumizi ya taarifa na takwimu zinazotolewa 

katika ripoti za TEITI ili kusaidia umma kupata uelewa wa kila taarifa na takwimu 

hizo.  

 

Picha Na.5:  Bw. Erick Ketagory, Afisa kutoka TEITI akitoa mada kuhusu Majukumu 
ya Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali za Madini, Mafuta 
na Gesi Asilia Tanzania. 
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5. Changamoto na Mapendekezo  

 

Semina hii imetoa picha kuwa wananchi wengi wanauelewa mdogo katika matumizi 

ya taarifa na takwimu zinazotolewa kwenye ripoti za TEITI za kila mwaka. Aidha, 

Halmashauri nyingi haziwajibiki kufuatilia mapato yake ya tozo ya ushuru wa 

huduma kutoka katika makampuni ya uziduaji. Sambamba na hili, semina hii 

imekuwa sehemu ya kuweka wazi na kuibua fursa kwa wananchi wenye ulemavu wa 

macho mkoa wa Dodoma.  

 

6. Tathmini ya Mafanikio ya Semina 

i. Semina hii imetoa mwanga kuhusu uelewa wa washiriki namna bora 

TEITI inavyofanya shughuli za uziduaji, hatua ambayo inasaidia 

kuongeza uwazi na uwajibikaji. 

 

7. Gharama za Warsha 

           Jumla ya Tsh 13,035,000.00 zimetumika katika kufanikisha warsha hii. 
 

 

  

8. Hitimisho 

Taasisi ya TEITI inaendelea kuishukuru chama cha wasioona TLD na 

Shivywata kwa kuitikia wito na kujumuika katika semina hii kwa wananchi 

kutoka katika wilaya za mkoa wa Dodoma. Aidha, TEITI itaendelea 

kuhamasisha kuhusu umuhimu wa kuwepo kwa uwazi na uwajibikaji katika 

kampuni za uziduaji ili kuwe na mafanikio makubwa zaidi katika uchangiaji wa 

uchumi wa nchi kutoka Sekta ya Uziduaji. 
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Kiambatisho Na.1: Barua - Kibali kwenda chama cha Shivywata  
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Kiambatisho Na. 2:  Majina ya Washiriki wa Warsha. 
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Kiambatisho Na. 3: Hotuba ya Mwenyekiti wa Kamati ya TEITI CPA. Ludovick 

S.Utouh. 

 

 

 


